เป็นรายที่ 3 แล้วสำหรับข่าวช็อคของวงการบันเทิง แพรวา ณิชาภัทร เจ้าของผลงานเพลง รักติดไซเรน ออกมาเปิดเผยผ่านทางไอจีส่วนตัว ว่าตัวเองติดเชื้อโควิด-19 ที่โพรงจมูกกับคอ ซึ่งอาการยังอยู่ในขั้นแรก เชื้อยังไม่ลงปอด หายใจได้ตามปกติ กำลังรอผลการเอกซเรย์เพิ่มเติม โดยแพรวาไม่รู้ว่าตนเองได้รับเชื้อมาตอนไหน ตอนนี้กำลังเรียบเรียง Time line ที่แน่ชัดและจะแจ้งให้ทุกคนได้ทราบภายหลัง
ทุกคนคะ เมื่อช่วงค่ำของวันที่ 15 มีนา แพรรู้สึกปวดหัว รู้สึกว่าตัวอุ่นๆ วัดไข้ออกมาได้ 36.5 องศา วันนั้นแพรตัดสินใจกินยาแก้ปวดหัวแล้วนอน พอตื่นมาตอนเช้าของวันที่ 16 มีนา แพรไม่ปวดหัวแล้ว แต่ยังรู้สึกตัวอุ่นๆ วัดไข้อีกทีได้ 37 องศา แพรรู้สึกไม่สบายใจว่าตัวเองมีความเสี่ยงที่จะเป็นโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) รึเปล่า เลยตัดสินใจไปตรวจหาเชื้อที่โรงพยาบาลพญาไท 2 ทันที
เช้าวันนี้ วันที่ 20 มีนา แพรได้รับสายตรงจากคุณหมอว่าผลการตรวจออกมาแล้วค่ะ ผลเป็น detectable คือตรวจพบไวรัสโคโรนา 2019 ที่โพรงจมูกกับคอของแพรนะคะ โดยที่ยังเป็นอาการขั้นแรก เชื้อยังไม่ลงปอด หายใจได้ตามปกติ กำลังรอผลการเอกซเรย์เพิ่มเติมอยู่ค่ะ หลังจากนี้แพรจะเข้ารับการรักษาเป็นผู้ป่วยในที่โรงพยาบาล รอดูอาการให้ครบ 14 วันค่ะ
แพรยังไม่ทราบดีว่าตัวเองได้รับเชื้อมาตั้งแต่วันไหน และไม่ได้มีเดินทางไปต่างประเทศด้วย ตอนนี้อยู่ในระหว่างการหาที่มาของโรคอยู่ค่ะ แต่ที่แพรอยากแจ้งทุกคนให้รู้ให้เร็วที่สุด เพราะกลัวการกระจายของเชื้อโรคค่ะ แพรกำลังทยอยติดต่อกับทุกคนที่แพรได้ใกล้ชิดหรือได้ร่วมงานด้วยตั้งแต่วันที่ 1 มีนาให้ครบถ้วนที่สุดเท่าที่ทำได้ เพื่อแจ้งข่าว เพราะอยากให้ทุกคนได้เริ่มสังเกตอาการตัวเอง กักตัว 14 วันเพื่อเฝ้าระวังอาการต่อไป
แพรขอโทษทุกคนจริงๆ นะคะ ที่ทำให้ทุกคนต้องลำบากไปด้วย หลังจากนี้ก็อยากให้ทุกคนดูแลตัวเองกันอย่างจริงจัง งดการออกนอกบ้านโดยไม่จำเป็น ถ้าจำเป็นต้องออก ขอให้ล้างมือบ่อยๆ นะคะ ใครที่ระมัดระวังดีอยู่แล้วก็ฝากบอกต่อคนรอบข้างให้ระวังตัวมากขึ้นไปด้วยกันนะคะ
![Image may contain: 1 person, outdoor and closeup](https://scontent.fbkk13-1.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/28783221_1718497424875122_8670834621757259776_n.jpg?_nc_cat=108&_nc_sid=0be424&_nc_eui2=AeEg4TL8PDDxsLluGOusZvVlG23Jem6Z9_92Lg3lDCr5CBy8ENJjfqJ_HAIdS0GnzXpCqyRJ80ccG2BSFDDkP6_HPJtwB85tpjVQWMarEM2Msw&_nc_oc=AQkr_YNvvgby1-192RVpFIFZUqqlt9nXteEFoMTNY-tYv1wZTwTNHE5hdLta6qiTjB7eZ58dAT8lICpAKCQd7z95&_nc_ht=scontent.fbkk13-1.fna&oh=3c3bcbb9daf01165ac91822f477df119&oe=5E9B1A59)
หลังจากแพรวาประกาศว่าตนติดเชื้อ ทางต้นสังกัด บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ก็ไม่นิ่งนอนใจสั่งปิดบริษัทชั่วคราวทันที เพื่อให้พนักงานทุกคน และนักแสดงที่ทำงานใกล้ชิดแพรวากักตัวเฝ้าระวังสังเกตอาการของตัวเอง โดยได้ออกแถลงการณ์ผ่านเพจ Nadao Bangkok ว่า
![แพรวา](https://scontent.fbkk8-3.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/s960x960/90348399_3872521266092148_6262500717764804608_o.jpg?_nc_cat=1&_nc_sid=8024bb&_nc_eui2=AeF7fJR3bLbMDYE1LqRjoYB1imyYhpaOpdl4W63CHnM7QAY9q0bZt0o92mlMVeD6GjREui64fWRI_TQXyYg4ZEMIKMIPnGA4017e0JZT5LJUNQ&_nc_oc=AQmlDgjj4FjXgA_qo3N2awNbiaQrbOIp5D0D2SQnxJep3TS80F_a7ZrfgbOnAPQLB3j28_U7VkVWrJbqTjAh0ZZH&_nc_ht=scontent.fbkk8-3.fna&_nc_tp=7&oh=253d46acea7a97b4980fc3fb905dcca5&oe=5E9BBD18)
เนื่องจากเช้าวันนี้ (วันศุกร์ที่ 20 มีนาคม 2563) ทางบริษัท นาดาว บางกอก ได้รับแจ้งถึงผลการตรวจหาเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 หรือ COVID-19 ของ น.ส. ณิชาภัทร ฉัตรชัยพลรัตน์ (แพรวา) ว่ามีการตรวจพบเชื้อไวรัสบริเวณโพรงจมูกและลำคอ ซึ่งแพรวาได้มีการเข้ามาทำงานและใช้พื้นที่บางส่วนของออฟฟิศ เมื่อวันจันทร์ที่ 9 มีนาคม 2563 และเริ่มแสดงอาการตั้งแต่ช่วงเวลากลางคืนของวันอาทิตย์ที่ 15 มีนาคม เพื่อลดโอกาสในการแพร่กระจายของเชื้อไวรัสให้ได้มากที่สุด ทางบริษัทฯจึงขอดำเนินการตามมาตรการดังต่อไปนี้
![Image may contain: 4 people](https://scontent.fbkk12-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-0/p640x640/88347047_2884699304921589_3865938095065006080_o.jpg?_nc_cat=110&_nc_sid=110474&_nc_eui2=AeEXXwEfiDKfAGMZW8Ocf-xzMDEJconnJ_cS8nGTX8N_tQd7qRysqiePw_HIlSB_TQwTPNd2_9InphHfhteFdvrxRuejwQwSjQLsGQxB5C-Duw&_nc_oc=AQku-w-o1gksNDNHxlQn4PalktYC6YhZw6-MJvC0Cu5ePOEkranzIHdu2mw_dGtfzMThiLTfoOaphvPNGFRUeIRu&_nc_ht=scontent.fbkk12-4.fna&_nc_tp=6&oh=7dd077711ca0e69f52776ad319b8e0ad&oe=5E99875D)
พนักงานและนักแสดงในสังกัดของบริษัทฯทุกคน ที่ได้ร่วมงานหรือใกล้ชิดกับแพรวา ตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม (14 วันก่อนที่แพรวาจะแสดงอาการ) จนถึงปัจจุบัน ถือว่าอยู่ในกลุ่มเสี่ยง ให้เฝ้าระวังสังเกตอาการของตัวเอง กักตัวอยู่ในที่พักอาศัย หลีกเลี่ยงการสัมผัสหรือใช้สิ่งของร่วมกับผู้อื่น เป็นเวลา 14 วัน นับจากวันที่ได้พบกับแพรวา
พนักงานและนักแสดงในสังกัดของบริษัทฯทุกคน ที่ได้เข้ามาร่วมใช้ออฟฟิศตั้งแต่วันที่ 9 มีนาคม (วันแรกในช่วงระยะฟักตัว ที่แพรวาได้เข้ามาใช้พื้นที่ออฟฟิศ) จนถึงปัจจุบัน ถือว่าอยู่ในกลุ่มเสี่ยง ให้เฝ้าระวังสังเกตอาการของตัวเอง กักตัวอยู่ในที่พักอาศัย หลีกเลี่ยงการสัมผัสหรือใช้สิ่งของร่วมกับผู้อื่น เป็นเวลา 14 วัน นับจากวันสุดท้ายของการเข้าออฟฟิศ
ขอให้พนักงานและนักแสดงในสังกัดของบริษัทฯ งดเว้นการใช้พื้นที่ทุกส่วนของออฟฟิศ นับตั้งแต่ 18.00 น. ของวันนี้ ทางบริษัทฯจะดำเนินการทำความสะอาดและพ่นน้ำยาฆ่าเชื้อพื้นที่ส่วนต่างๆ เพื่อกำจัดเชื้อโรค และปิดออฟฟิศชั่วคราว ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป จนกว่าสถานการณ์จะดีขึ้น
ทั้งนี้ ทางทีมงานแผนกดูศิลปินที่เป็นผู้ดูแลแพรวา และตัวแพรวาเอง จะทยอยติดต่อเป็นการส่วนตัวไปยังผู้ที่ได้ร่วมงานหรือใกล้ชิดกับแพรวา รวมถึงผู้ที่ได้ติดต่องานกับพนักงานและนักแสดงในสังกัดไว้ในช่วงเวลาหลังจากนี้ ให้ครบถ้วนที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อแจ้งข่าวและหารือเกี่ยวกับแต่ละงานที่กำลังจะเกิดขึ้นต่อไปตามสมควร
จึงเรียนมาเพื่อทราบ และขออภัยในความไม่สะดวก
![Image may contain: 1 person, standing and closeup](https://scontent.fbkk12-2.fna.fbcdn.net/v/t1.0-0/p640x640/74913823_2614250771966445_8468403467247943680_o.jpg?_nc_cat=105&_nc_sid=110474&_nc_eui2=AeF-AhFRmOF3QCltoLwseaQhEKG9ot5dKrSjRuFR4W9PXqTzrDiYk1p50HL6G5bp6lSlV9omHHLJZzQQXFoHPmd6hjV9_ZcnOBGF3GeoucwPAg&_nc_oc=AQl-ITHbvwR5-8Ky6DYb5e1xxP3z-TB-3KaOxbPoPCdPaj3_4hJqrUPPaFHgaj1xmfGxJYu_2fxqgD7NBx4Fj2be&_nc_ht=scontent.fbkk12-2.fna&_nc_tp=6&oh=aabf1d4998364497fa68ef6ad1cd045e&oe=5E9C67F5)
ขอบคุณแหล่งข้อมูล
Stay connected